Tìm kiếm... Tìm kiếm

Trả lời câu hỏi

Nhập khẩu máy móc cũ là quà tặng
(12/03/2020 14:11)

Người gửi: Nguyễn Thu Ngọc

Email: nguyenngoc2712@gmail.com

Câu hỏi:

Kính gửi Chị cục Hải quan TP Hải Phòng,

Cho tôi hỏi về thủ tục giấy tờ nhập khẩu đối với máy móc cũ là quà tặng từ công ty nước ngoài.
Các máy móc chủ yếu trong gia công sản xuất như máy cắt, máy tiện... (mã HS từ 84-57 đến 84-63)
Công ty Nhật tặng hoàn toàn miễn phí cho công ty Việt Nam thì các loại thuế sẽ được tính thế nào?
Trong trường hợp có máy có tuổi thọ trên 20 năm thì có nhập khẩu được không?

Trân trọng cảm ơn!

Trả lời:

1. Về thủ tục nhập khẩu máy móc cũ là quà tặng từ công ty nước ngoài
Hồ sơ, trình tự, thủ tục nhập khẩu đối với máy móc, thiết bị, dây chuyền công nghệ đã qua sử dụng có mã hàng hóa (mã số HS) thuộc Chương 84 và Chương 85 Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam được quy định tại Quyết định số 18/2019/QĐ-TTg ngày 19/4/2019 của Thủ tướng Chính phủ. Theo đó, máy móc, thiết bị đã qua sử dụng được phép nhập khẩu khi đáp ứng các tiêu chí tuổi thiết bị không vượt quá 10 năm và được sản xuất theo tiêu chuẩn.
2. Về chính sách thuế:
Chính sách thuế đối với mặt hàng trên quy định tại Điều 2 Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu số 107/2016/QH13 ngày 06/4/2016; Điều 3 Luật thuế giá trị gia tăng số 13/2008/QH12 ngày 03/6/2008.
Đề nghị doanh nghiệp nghiên cứu các quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc đề nghị doanh nghiệp trực tiếp liên hệ với Chi cục Hải quan nơi làm thủ tục để được hướng dẫn.

Mức độ hài lòng của bạn về câu trả lời này: (3.5 điểm / 3 ý kiến)
 

Gửi
LB.Counter